Hotline: +65 83829323                              Trang chủ   |  Giới thiệu   |  Liên hệ        
Tin tức >> Hỏi đáp (FAQs)
Thứ 4, 15/05/2013, 09:13
Chồng ngoại ngoại tình, ly hôn xử theo luật nước nào?
(NhaSing.com) Em lấy chồng Singapore được hai năm nay, hiện có một em bé 8 tháng tuổi. Hiện em đang ở tại Sing. Thời gian em mang thai và sinh em bé, em phát hiện chồng em ngoại tình...

Em lấy chồng được hai năm nay, hiện có một em bé 8 tháng tuổi. Chồng em là người Singapore, hiện em đang ở tại đất nước này. Thời gian em mang thai và sinh em bé, em phát hiện chồng em ngoại tình, dù em đã nhiều lần khuyên can nhưng anh ấy không có ý định từ bỏ, mẹ chồng em lại hay phân biệt đối xử không công bằng với em, do vậy em muốn ly hôn.

Xin hỏi em phải làm cách nào để ly dị đơn phương? Còn đứa bé ai sẽ được quyền nuôi khi em không có việc làm? Em sẽ làm thủ tục ly hôn tại Việt Nam hay Singapore? Sẽ có những khó khăn nào đối với em? Hương Hoa (Quảng Bình)
 
 
 
Trả lời:

Trường hợp nếu bạn còn hộ khẩu thường trú tại Việt Nam thì Tòa án ở Việt Nam có thẩm quyền giải quyết và Luật của Việt Nam sẽ được áp dụng.
Căn cứ Điều 33, Điều 34 - Bộ luật Tố tụng dân sự quy định về thẩm quyền của Tòa án theo cấp và điểm c, khoản 1, Điều 36 - Bộ luật Tố tụng dân sự quy định về thẩm quyền của Tòa án theo sự lựa chọn của nguyên đơn, nếu bị đơn không có nơi cư trú, làm việc, trụ sở ở Việt Nam thì nguyên đơn có thể yêu cầu Tòa án cấp tỉnh nơi mình cư trú, làm việc giải quyết. Như vậy, bạn có thể làm thủ tục ly hôn tại Việt Nam.

Về quyền nuôi con: Theo quy định tại khoản 2 Điều 92 Luật Hôn nhân và Gia đình “Về nguyên tắc, con dưới ba tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, nếu các bên không có thỏa thuận khác”. Nếu ly hôn ở Việt Nam thì bạn có thể sẽ được quyền nuôi con.

Như vậy, nếu vụ việc được giải quyết ở Việt Nam thì sẽ hạn chế được khó khăn về ngôn ngữ trong quá trình tố tụng, điều này xảy ra khi vụ việc được giải quyết tại Singapore.

Trường hợp bạn không thường trú tại Việt Nam vào thời điểm yêu cầu ly hôn, theo quy định tại khoản 2 Điều 104 Luật Hôn nhân và gia đình về ly hôn có yếu tố nước ngoài thì việc ly hôn được giải quyết theo pháp luật của nước nơi thường trú chung của vợ chồng; nếu không có nơi thường trú chung thì theo pháp luật Việt Nam. Theo luật gia đình hiện hành của Singapore quy định, việc chồng bạn ngoại tình là một trong những điều kiện quan trọng cho phép bạn có quyền đơn phương ly hôn, tuy nhiên bạn phải nộp đơn yêu cầu ly hôn trong thời hạn 6 tháng kể từ ngày phát hiện ra hành vi ngoại tình của chồng. Bạn có thể yêu cầu sự trợ giúp pháp lý từ các Luật sư gia đình tại Singapore để bạn có thể có quyền nuôi con của mình.
 
Luật sư Nguyễn Phú Thắng
(Đoàn Luật sư TP Hà Nội)
(Nguồn: Giadinh.net.vn)
blog comments powered by Disqus

Các tin khác

Đi taxi ở Singapore như thế nào? (26/04)
Du lịch Singapore: Hướng dẫn đi taxi ở Singapore (08/02)
Khai tờ khai nhập cảnh Singapore như thế nào (22/12)
Đổi vé máy bay Vietnam Airlines ở Singapore (16/12)
Bí quyết mua vé máy bay giá rẻ (05/09)

Tin tức nổi bật

Tags:

Phòng Singapore ngon bổ rẻ    Công ước Liên Hiệp Quốc về Luật Biển 1982    Hoa phong lan    thẻ ATM ở Singapore    Lừa đảo ở Singapore    Techcombank    F1    Tổng công ty Xăng dầu Việt Nam    Sands Expo    Miễn thuế    Tony Tan    Bilahari Kausikan    Cơ hội ở Singapore    Thăm đảo quốc sư tử    Floyd Mayweather    scandal SEA Games    Lấy vợ Singapore    Du lịch gia đình Singapore    Global Gaming Expo Asia    NhaSing    Nhà hàng tuyệt vời nhất Singapore    Shangri La Dialogue    Autopass Card    Singapore Lunar New Year    Wong Kan Seng    Doanh nghiệp Việt Nam    Mã Lai    Hướng dẫn viên du lịch Singapore    Circle Line    Thuê ôtô du lịch tự túc Singapore    Singapore Tour giá rẻ    Phẫu thuật tại Sing    Địa danh Singapore    Du lịch Indonesia    Singapore ERP    Cách đi lại tiết kiệm chi phí tại Singapore    eBook    Thầy phong thủy giỏi nhất    Phong tục ngày Tết Singapore    Xe đưa đón sân bay Singapore    Việt Nam Jetstar Pacific    Mã QR    Singapore homestay    Overnight    Bay South Garden    Mercedes    Mua hàng hiệu    Dịch vụ đỡ đẻ tại Singapore    Thủ khoa NUS    Chính phủ Singapore